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TAARIFA FUPI YA MTENDAJI MKUU WA SHIRIKA LA RELI TANZANIA NDG. 
MASANJA KADOGOSA KWA MH. WAZIRI MKUU JUU YA MAENDELEO YA MRADI 

WA UJENZI WA RELI YA KISASA (STANDARD GAUGE) AWAMU YA KWANZA KATI 
YA DAR ES SALAAM NA MWANZA TAREHE 28 OKTOBA, 2018: 

 

1. Utangulizi 

Mheshimiwa Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Ndg. Kassim 

Majaliwa, Waheshimiwa Wageni wote ITIFAKI imezingatiwa. 

 

Mh. Waziri Mkuu, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kupitia Shirika la Reli 
(TRC), imeanza utekelezaji wa ujenzi wa mfumo wa reli mpya ya kisasa yaani “Standard 
Gauge Railway - (SGR)”, awamu ya kwanza kati ya DAR-MZA yenye km 1,219 kwa njia kuu 
iliyogawanywa katika vipande 5 kama ifuatavyo. 

 

Na. Kipande Jumla (km) Njia kuu (km) Kupishana 
(Km) 

1.  Dar es salaam- Morogoro 300 205 95 

2.  Morogoro -Makutupora 422 336 86 

3.  Makutupora-Tabora  376.5 294 73.5 

4.  Tabora-Isaka 162.5 130 32.5 

5.  Isaka mwanza 311.25 249 62.5 

 

Reli hii ya SGR ikikamilika itachochea mipango ya Serikali ya awamu ya tano katika 
kutekeleza sera ya Viwanda na kuifikisha Tanzania kwenye uchumi wa kati ifikapo mwaka 
2025.  Aidha reli hii itachochea mapinduzi ya kiuchumi kwa kanda nzima ya Afrika Mashariki 
na Kati hususani Nchi zisizopakana na Bahari. 

2. Muda wa Mradi  

Kwa mujibu wa mpango kazi mradi wa SGR kutoka Dar es Salaam hadi Makutupora (Singida) 
unatazamiwa uwe umekamilika ifikapo Februari 2021. Kipande cha kwanza kati ya Dar es 
salaam na  Morogoro kilisainiwa tarehe 3 Februari 2017, ujenzi ulianza tarehe 2 Mei 2017 na  
kitakamilika ifikapo 2 Novemba 2019 na kipande cha Morogoro -Makutupora mkataba wake 
ulisainiwa tarehe 29 Septemba 2017 na ujenzi kuanza tarehe 26 Februari 2018 na 
kitakamilika tarehe 25 Februari 2021. 

3. Wakandarasi wa Mradi 

Jumla ya Kilomita 722 za ujenzi wa reli kwa sasa  zinatekelezwa katika vipande 2.kipande 

cha Dar es Salaam-Morogoro  kilomita 300 kinajengwa na ubia wa kampuni ya YAPI 

MERKEZI ya Uturuki na MOTA- ENGIL ya Ureno na kipande cha Morogoro Makutupora 

chenye kilomita 422 kinajengwa na Kampuni ya YAPI MERKEZI.  
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4. Wasimamizi wa Mradi 

Mhandisi Mshauri ( yaani Consultant ) anayesimamia mradi huu kwa niaba ya Serikali ni 

Kampuni ya KORAIL JV ambayo ni ubia wa Kampuni nane za KORAIL, CHEIL na DMEC 

kutoka Korea, MULTTECH kutoka Botswana, kampuni ya kizawa ya UNITEC kutoka 

Tanzania, BARAJI kutoka India, SSF kutoka Ujerumani na RINA kutoka Italia 

5. Gharama ya Mradi 

Kwa kipande cha Dar es Salaam-Morogoro ni Shilingi za Kitanzania Trilioni 2.7 na kwa 

Kipande cha Morogoro Makutupora ni kiasi cha shilingi za Kitanzania Trilioni 4.4, Jumla ya 

fedha zote kwenye ujenzi huu ni shilingi Trilioni 7.1 ambazo ni pesa za walipa Kodi wa 

Tanzania. 

6. Mchanganuo wa Shughuli Muhimu za Mradi zinazoendelea 

Mh. Waziri Mkuu, ufuatao ni mchanganuo kwa ufupi wa shughuli muhimu zinazoendelea 

ndani ya mradi wa SGR: 

▪ Ukataji Milima na Ujazaji wa mabonde (Earthworks) 

Kuna Jumla ya mita za ujazo milioni 23.4 za kifusi zitakazokatwa na kujazwa katika  

kipande cha kwanza ambapo mpaka sasa zimefanyika mita za ujazo milioni 12.7 sawa 

na asilimia  55. 

▪ Ujenzi wa Madaraja 

Kazi ya ujenzi wa madaraja na makalavati unaendelea ambapo daraja refu katikati ya 

jiji la Dar es salaam lina jumla ya Kilomita 2.56 na ujenzi wake umefikia asilimia 46. 

Kuna Madaraja ya kati 26 na  Makalavati 243, Madaraja ya Treni kupita juu 17, 

Madaraja ya treni kupita chini 15 na Madaraja ya reli juu ya reli (rail over rail)  5.  

▪ Ujenzi wa Stesheni  

Jumla ya stesheni 6  zitajengwa kati ya Dar es salaam na Morogoro, kati ya hizo 

stesheni kubwa ni mbili na stesheni  ni ndogo ni 4. Usanifu wa Stesheni hizi 

umezingatia mazingira na asili ya Tanzania ambapo stesheni ya Dar es Salaam ina 

sura ya madini adimu ya Tanzanite wakati stesheni za kati usanifu wake umezingatia 

utamaduni na nyumba zetu za asili. Stesheni ya Morogoro itaonesha uhalisia  wa 

milima ya Uruguru. 

▪ Mfumo wa uendeshaji Treni  (Electrifacation line)  

Katika mradi huu treni zitaendeshwa kwa kutumia nishati ya umeme kutoka Tanesco 

na tayari taratibu za kumpata mkandarasi wa kujenga njia za umeme upo katika hatua 

za mwisho. 

 

 

▪ Mfumo wa Mawasiliano (Telecomunication& Signalling)  

Mfumo wa  Kisasa zaidi uitwao kwa kitaalamu European Train Control System Level 2 

utatumika na kuongeza ufanisi wa uendeshaji na usalama wa treni ambapo treni 

zitaongozwa kupitia kituo maalum (Central Train Control).  
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▪ Karakana Kuu na Kituo cha kuunganishia mabehewa.  

Kutakuwa na karakana kubwa na  Kituo kikuu cha kuunganishia treni zenye urefu wa 

kilometa mbili kinachojengwa katika eneo la Kwala wilayani Kibaha.  

Lengo la kituo hiki ni kuunganisha shughuli za reli na bandari kavu (ICD) iliyoko eneo 

hilo na  kupunguza  msongamano wa magari makubwa yaingiayo na kutoka jijini Dar 

es salaam.  

Aidha kituo hiki kitaongeza ufanisi wa kuingiza na kuondoa mizigo katika bandari ya 

Dar es salaam ambapo mizigo itachukuliwa na treni fupi fupi ambazo zitaunganishwa 

hadi kuwa na urefu wa kilomita 2 katika kituo hiki cha Kwala kabla ya kuendelea na 

safari zake kuelekea mikoani na nchi jirani. 

▪ Utandikaji wa Reli  

Mh. Waziri Mkuu, utandikaji wa reli umeshaanza ambapo mpaka sasa jumla ya 

Kilomita 10 zimetandikwa. Tani 7,250 za reli sawa na urefu wa kilometa 60 

zimeshapokelewa na zinaendelea kutumika katika utandikaji huo. Pia mnamo tarehe 

23.10.2018 zimepokelewa meli mbili bandarini zenye jumla ya tani 6,500 za reli sawa 

na urefu wa kilometa 54 na hivyo kufanya jumla ya reli zilizopokelewa kuwa tani 13,750 

sawa na urefu wa kilometa 114. 

Mataruma yatakayotumika katika mradi huu ni 500,100 kwa kipande cha Dar es salaam 

– Morogoro wakati kwa kipande cha Morogoro – Makutupora yatahitajika mataruma 

703,300. Mataruma yote haya yanatengenezwa hapa nchini katika eneo la mradi. 

Hadi sasa kiwanda cha mataruma haya kilichoko Soga - Kibaha kimeshazalisha 

mataruma 27,000 ambayo ni sawa na asilimia 5.4%.  

Mh. Waziri Mkuu, Kulingana na Mkataba wa kipande cha Dar es Salaam 

Morogoro,mara baada ya kuzalisha mataruma ya ujenzi wa reli wa Kilomita 500, 

kiwanda hiki kitarudi kuwa mali ya Serikali na hivyo kuongeza idadi ya viwanda nchini. 

▪ Ajira 

Jumla ya wafanyakazi 5,440, vibarua ni 4,743 ambayo asilimia 96% ni watanzania na 

4% ni wageni, wataalamu 189 wa kitanzania na 258 wa kigeni kwa uwiano wa 42% 

watanzania na 58% wageni. Hata hivyo,Mkataba ulimtaka mkandarasi kuwa na uwiano 

wa 20% watanzania na 80% wageni kwenye kada ya wataalamu ambapo mpaka sasa 

amevuka kiwango hicho kwa kuwashirikisha watalamu wengi wa kitanzania moja kwa 

moja. 

Kwa upande wa wafanyakazi wasio na utaalamu (semi-skilled) kimkataba uwiano 

ulikuwa 80% watanzania na 20% wageni lakini mpaka sasa mkandarasi amevuka 

uwiano huo kwa kuwashirikisha watanzania kwa asilimia 96% 

Pia jumla ya ajira 626 za watanzania wasio na utaalamu na 19 za wenye utaalamu 

zimepatikana kupitia kampuni za wazawa (Sub-Contractors) wanaoshiriki moja kwa 

moja kwenye mradi huu.  

▪ Wananchi walioathiriwa na Mradi  

Ardhi na mali nyingine za  wananchi wapatao 6,514 zenye thamani kiasi cha shilingi 

za kitanzania billion 83.099 zitatakiwa kuhamishwa ili kupisha ujenzi wa Reli kwa 

kipande cha Dar es Salaam-Morogoro. 

 



Page 4 of 5 

 

7. Kazi zinazoendelea  Kipande cha Morogoro-Makutupora  

Mh. Waziri Mkuu, zifuatazo ni shughuli zinazoendelea kwa kipande cha Morogoro - 

Makutupora 

▪ Maandalizi (Mobilization) 

Kazi zinazoendelea ni Ujenzi wa kambi za Kilosa na Ihumwa, maandalizi ya vifaa vya 

ujenzi, mitambo na wataalamu.  

▪ Uthamini wa ardhi  

Uthamini wa ardhi itakayochukuliwa unaendelea ambapo jumla ya kilometa 116 

zimekamilika katika meneo ya Morogoro – Kilosa na Ihumwa (Dodoma) hadi Gulwe 

(Mpwapwa) na kazi  hiyo inaendelea. 

▪ Utafiti Wa Ubora Wa Udongo na miamba kwa ajili  Ujenzi wa Tuta Na Misingi Ya 
Madaraja unaendelea 

▪ Ujenzi wa tuta:  

Ujenzi wa tuta umeanza ambapo jumla ya kilometa 80 zimesafishwa na kazi ya kukata 
na kujaza udongo imefikia urefu wa kilometa 33.  

▪ Udhibiti  wa athari za kiafya, kijamii, usalama na mazingira (Health, Safety and 
Environment (HSSE)) 

 

 
Mh. Waziri Mkuu, kwa ujumla maendeleo ya mradi ni 32% kwa kipande cha Dar es 
Salaam - Morogoro na 3.31% kwa kipande cha Morogoro -Makutupora ni   

 

FAIDA ZA MRADI 

Mheshimiwa Waziri Mkuui, faida ya mradi huu imegawanyika katika sehemu zifuatazo: 

1. Wakati wa Ujenzi  

• Mradi mpaka sasa umetoa ajira zipatazo 5,440 za moja kwa moja na 

umechangia kutoa ajira na kukuza vipato vya wananchi wanaouzunguka 

ambao wanashiriki katika kutoa huduma mbali mbali katika mradi huu. 

 

• Kuchangia katika pato la taifa na sera ya viwanda: mradi huu umeongeza 

mahitaji makubwa ya cement, Kokoto, nondo pamoja na vifaa vingine vya 

ujenzi hivyo kuvifanya viwanda vyetu vya ndani kupata soko la bidhaa zake.  

 

• Katika kupitia ongezeko la mahitaji ya vifaa vya ujenzi ajira nyingine 

zimezalishwa kwenye viwanda hivo. 

 

• Sekta ya usafirishaji pia imefaidika kwani kuna baadhi ya watanzania 

wamekodisha magari yao pamoja na kushiriki moja kwa moja katika usafirishaji 

wa vifaa na mitambo mbalimbali 

• Baadhi ya wakandarasi wazawa wanashiriki moja kwa moja kutoa huduma za 

kandarasi ( sub-contracts) za ujenzi. 

 

2. Wakati wa uendeshaji 
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Mh. Waziri Mkuu, Mradi utakapokamilika utakuwa na faida zifuatazo: 

 

• Kuongeza ufanisi wa usafirishaji wa abiria na mizigo kwa kupunguza muda wa 

safari mathalani Dar es salaam-Morogoro safari kuwa saa 1 na dk 15, safari ya 

DSM – Dodoma muda wa safari utakuwa masaa 3. 

• Kupunguza gharama za usafirishaji mizigo, inategewa mara mradi 

utakapoanza gharama za usafirishaji wa mizigo itashuka kwa asilimia 40% na 

kuifanya bandari ya Dar es salaam kuhimili ushindani. 

• Kuchochea uanzishwaji wa viwanda maeneo mengine ya nchi na kutoa uhakika 

wa usafirishaji wa mali ghafi na bidhaa.  

• Mradi utachochea uanzishwaji wa miji midogo katika sehemu zinazojengwa 

stesheni ambazo zitakuwa kivutio kwa wananchi, mfano maeneo ya Soga, 

Ruvu na Kwala kwa Mkoa wa Pwani.  

 

3. Mapendekezo kwa Sekta zingine 

• Kwa maeneo kama ya stesheni za Soga, Ruvu na Kwala, yaliyo Mkoa wa 

Pwani tunashauri uwepo mkakati wa kupanga miji midogo kwa kupima ardhi. 

• Kwa eneo la Kwala ambalo litajengwa Kituo kikubwa cha mizigo na karakana 

za ukarabati wa matreni, mkabala na bandari kavu inapendekezwa  

kuanzishwe ukanda wa viwanda (industrial Zone) ili kuvutia wawekezaji 

kuwekeza sehemu ambayo malighafi na bidhaa zao zitasafirishwa kutoka na 

kuingia kwenye viwanda vyao. 

 

HITIMISHO 

Mheshimiwa Waziri Mkuu, napenda kuipongeza Serikali ya Awamu ya tano (5) chini ya 

uongozi wa Mheshimiwa Rais daktari. John Pombe Joseph Magufuli kwa uthubutu wa 

kuanzisha ujenzi wa reli hii ya kisasa.  

Reli hii ni mhimili mkubwa na thabiti katika ukuaji wa uchumi wa Taifa. Mapinduzi ya Sekta 

za viwanda, kilimo, Ujenzi, ufugaji, usafirishaji, madini pamoja na Utalii yatachagizwa na 

uwekezaji huu mkubwa.  

 

Nawasilisha. 

 

Masanja K. Kadogosa 

MKURUGENZI MKUU 


